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1.0 UTANGULIZI 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeanzishwa chini ya Ibara ya 59(1) ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. Jukumu kubwa la Ofisi hii ni 

kuishauri Serikali katika masuala yote ya Kisheria ndani na nje ya nchi katika maeneo 

ya Uandishi wa Sheria, Urekebu wa Sheria, Ufasiri Sheria, Upekuzi na Uchambuzi wa 

Mikataba mbalimbali ya kiuwekezaji. Aidha, Ofisi hii inaiwakilisha Serikali kitaifa, 

kikanda na kimataifa katika masuala yote ya kisheria yenye maslahi kwa Taifa kama 

yalivyooneshwa katika Ibara ya 59(3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya Mwaka 1977 na kuainishwa katika Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268. 

1.1. Dira  

Dira (Vision) ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni, “kuwa Taasisi yenye 

ufanisi, kitaaluma na kuaminika katika kutoa huduma bora za kisheria kwa 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania” (To be an efficient, 

professional and reliable institution in provision of quality legal services to 

the Government of the United Republic of Tanzania). 

1.2. Dhima 

Dhima (Mission) ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni “kutoa huduma za 

Kisheria zenye ubora kwa njia ya kuandaa Sheria, Upekuzi na Majadiliano ya 

Mikataba pamoja na Ushauri wa Kisheria kwa Maendeleo ya Kijamii, Kiuchumi 

na Kisiasa” (To provide quality legal services through Legislative Drafting, 

Contracts, Treaties and Advisory Services for social, economic and 

political development). 

1.3. Muundo wa Kiutawala 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilifanyiwa marekebisho  kwa Tangazo la 

Serikali Na. 48 la Mwaka 2018. Muundo mpya wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
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wa Serikali una jumla ya  Divisheni tano (5), Vitengo sita (6) na Ofisi za Mikoa 26 

kama ifuatavyo: - 

1.3.1. Divisheni za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

(i) Divisheni ya Uandishi wa Sheria; 

(ii) Divisheni ya Mikataba na Makubaliano; 

(iii) Divisheni ya Uratibu na Huduma za ushauri; 

(iv) Divisheni ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu; na 

(v) Divisheni ya Mipango. 

1.3.2. Vitengo vya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

(i) Kitengo cha Huduma za Maktaba na Utafiti; 

(ii) Kitengo cha Fedha na Uhasibu; 

(iii) Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani; 

(iv) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi; 

(v) Kitengo cha TEHAMA; na 

(vi) Kitengo cha Mawasiliano Serikalini. 

1.3.3. Ofisi za Mikoa za Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Muundo wa Ofisi unahitaji kuwepo kwa Ofisi katika Mikoa 26 ya Tanzania Bara. Aidha, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ina Ofisi katika mikoa tisa (9) ambayo ni Dar es 

Salaam, Arusha, Mbeya, Kilimanjaro, Mtwara, Mwanza, Kagera, Tabora na Tanga.  

1.4. Majukumu ya Ofisi 

Kwa mujibu wa Hati Idhini ya Rais kuhusu Maboresho ya Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali Tangazo la Serikali Na. 48 la Mwaka 2018, Ofisi hii inatekeleza 

majukumu yafuatayo:- 
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(i) Kuishauri Serikali juu ya masuala yote ya kisheria ikiwemo Mikataba ya 

Kimataifa ambayo Tanzania ni sehemu ya Mkataba ama ina maslahi katika 

Mkataba huo; 

(ii) Kutoa ushauri kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea na Taasisi za Serikali 

kuhusu mchakato wa utungwaji wa sheria na masuala mengine yahusuyo 

sheria; 

(iii) Kutoa  ushauri stahiki wa sheria zilizotungwa na Bunge, Sheria Ndogo na 

maazimio mbalimbali; 

(iv) Kuandaa miswada ya sheria kwa ajili ya kuwasilishwa Bungeni; 

(v) Kuandaa hati zote za kisheria na maazimio kwa ajili ya kuidhinishwa na 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(vi) Kushauri na kudumisha uhusiano kati ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 

na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa lengo la kuleta ufanisi kuhusu suala 

lolote lililopo Mahakamani na katika Mabaraza; 

(vii) Kupokea taarifa kutoka kwa Wakili Mkuu wa Serikali na Mkurugenzi wa 

Mashtaka kwa dhumuni la kuishauri Serikali, Bunge na Mahakama; 

(viii) Kuwasimamia Maafisa Sheria na Mawakili wa Serikali wote walioko katika 

Wizara, Idara na Taasisi za Serikali katika kutekeleza majukumu yao ya 

kisheria; 

(ix) Kushiriki katika kudhibiti nidhamu ya Mawakili wa Kujitegemea kupitia 

Kamati ya Maadili ya Mawakili (Advocates Committee); na 

(x) Kutekeleza jukumu lolote linaloweza kuwa muhimu kwa utekelezaji ulio na 

ufanisi wa majukumu na mamlaka ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

2.0 UTEKELEZAJI WA MALENGO KWA KIPINDI CHA KUANZIA MWAKA 

WA FEDHA 2018/2019 HADI  JUNI, 2022/2023  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliweza kutekeleza malengo yafuatayo: - 
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(i) Kuboresha huduma za kisheria katika majadiliano na upekuzi wa mikataba, 

uandaaji wa miswada, urekebu, kutafasiri na utoaji wa ushauri wa Kisheria; 

(ii) Kuimarisha uwezo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika kutoa 

huduma za kisheria kwa ufanisi; 

(iii) Kuboresha uwezo wa kusimamia, uhamasishaji wa rasilimali na uwajibikaji;  

(iv) Kuimarisha utoaji wa elimu kuhusu masuala ya kisheria kwa Umma; 

(v) Kupunguza maambukizi mapya ya ugonjwa wa UKIMWI na kutoa huduma (lishe) 

kwa watumishi wanaoishi na virusi vya UKIMWI; na 

(vi) Kukuza na kuendeleza utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa kupambana na 

rushwa. 

2.1. Utekelezaji wa Malengo ya Ofisi  

2.1.1. Kuboresha huduma za kisheria katika majadiliano na upekuzi wa 

mikataba, uandaaji wa miswada, urekebu, kutafasiri na utoaji wa 

ushauri wa Kisheria Kazi zilizofanyika katika Divisheni ya Uandishi 

wa Sheria  

2.1.1.1. Kuandaa Miswada ya Sheria 

Katika kipindi cha Julai, 2018 hadi 2021/2022, Ofisi kwa kushirikiana na wadau 

wa sekta mbalimbali, iliwezesha kuwasilisha Bungeni jumla ya miswada 44 ya 

Sheria. Miswada iliyoandaliwa katika kipindi husika inaonekana katika Jedwali 

Na. 2. (Pia Angalia Kiambatisho Na. 5). 

 

Jedwali Na. 1: Idadi ya Miswada iliyoandaliwa na kuwasilishwa Bungeni 
kuanzia 2018/2019 hadi 2021/2022 

Mwaka wa Fedha Idadi ya Miswaada iliyowasilishwa 
bungeni 

2018/2019 13  

2019/2020 10   

2020/2021 7   

2021/2022 14  

Jumla 44 
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Chanzo: Divisheni ya Uandishi wa Sheria 
 
Aidha, kati ya miswada 44 iliyoandaliwa katika kipindi hicho, Miswada 13 ilikuwa kwa 

ajili ya kutunga Sheria Mpya na Miswada 31 ilikuwa kwa ajili ya kutunga Sheria za 

Marekebisho ya Sheria Mbalimbali (Written Laws Miscellaneous Amendments Bills) 

(WLMA) na sheria nyingine za marekebisho. Kupitia Sheria za Marekebisho ya Sheria 

Mbalimbali zilizotungwa katika kipindi hicho jumla ya sheria 295 zilifanyiwa marekebisho 

ili kuendana na wakati na kuziwezesha kukidhi malengo yaliyokusudiwa. Idadi ya Sheria 

zilizorekebishwa kupitia Sheria za Marekebisho ya Sheria Mbalimbali kwa kila Mwaka 

wa Fedha ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 2.1.  

 
Jedwali Na. 2.1: Idadi ya Sheria zilizorekebishwa kupitia kuanzia 2018/2019 

hadi 2021/2022 
Mwaka wa Fedha Idadi ya Sheria zilizorekebishwa  

2018/2019 57 

2019/2020 87 

2020/2021 70 

2021/2022 81 

Jumla 295 

 

2.1.1.2. Utayarishaji wa Sheria Ndogo 

Sheria Ndogo ni nyenzo muhimu katika utekelezaji wa Sheria Kuu kwa maana ya 

kujibu mahitaji au maswali ya – kitu gani (what), kwa nini (why), wakati gani 

(when), nani (who), wapi (where), na kwa utaratibu gani (how). Mara nyingi 

Sheria Kuu inakuwa tayari imeshajibu baadhi ya maswali na kuyaacha yaliyobaki 

kwenye uwanda wa Sheria Ndogo. Katika kipindi cha 2018/2019 hadi Agosti, 

2022, Jumla ya Sheria Ndogo 3,457 zimeandaliwa na kuchapishwa katika Gazeti 

la Serikali au kutumika kama ilivyokusudiwa (Angalia Kiambatisho Na. 6). 

Sheria hizi zinajumuisha Kanuni, Amri, Hati, Notisi, Sheria Ndogo (By- Laws) na 
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Matamko ya Serikali. Aidha, Mchanganuo wa Sheria Ndogo zilizoandaliwa 

umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 3.  
 

Jedwali Na. 2: Idadi ya Sheria Ndogo zilizoandaliwa kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2018/2019 hadi Juni, 2022 

Mwaka wa Fedha Idadi ya Sheria 

2018/2019 494 

2019/2020 1,028 

2020/2021 1,084 

2021/2022 851 

Jumla 3,457 

 
Chanzo: Divisheni ya Uandishi wa Sheria 
 

2.1.1.3. Ufasiri sheria  

Sheria huwa zinatungwa kwa ajili ya kutumiwa na wananchi katika shughuli 

mbalimbali za kiuchumi, Kijamii na kisiasa na hivyo ni muhimu kuwa katika lugha 

ambayo wanaifahamu. Sheria nyingi zimetungwa kwa lugha ya Kingereza 

ambazo zinamfanya mwananchi kutoweza kuzielewa kwa urahisi hadi apate 

mkalimani wa kumsaidia kutafsiri. Katika kipindi cha 2018/19 hadi Agosti, 2022, 

Jumla ya sheria 297 zilitafsiriwa kutoka Lugha ya Kiingereza kwenda Lugha ya 

Kiswahili (Angalia Kiambatisho Na. 7). Idadi ya Sheria zilizotafsiriwa kuanzia 

Julai, 2018 hadi tarehe Agosti, 2022 inaonekana kwenye Jedwali Na. 4.  

 

Jedwali Na. 3: Idadi ya Sheria zilizo tafsiriwa kuanzia 2018/19 hadi Juni, 
2022 

 

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya Sheria 

zilizopangwa kutafsiriwa 
Idadi ya Sheria zilizotafsiriwa 

2018/2019 20 58 

2019/2020 20 60 

2020/2021 20 105 

2021/2022 80 74 

Jumla 140 297 
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Chanzo: Divisheni ya Uandishi wa Sheria 
 
Aidha, kufuatia Marekebisho ya Sheria Mbalimbali ya mwezi Februari, 2021 kuhusu 

lugha ya Sheria na Mahakama kuwa Kiswahili, Ofisi yetu kupitia Divisheni ya Uandishi 

wa Sheria imeendelea chini ya uratibu wa Wizara ya Katiba na Sheria kushiriki 

kikamilifu na kutoa mwongozo katika Mazoezi ya Tafsiri yanayoendelea katika Wizara 

na Taasisi mbalimbali za Serikali.  

 

2.1.1.4. Urekebu wa Sheria 

Katika kipindi cha 2018/2019 hadi Agosti, 2022, Ofisi kwa kushirikiana na wadau 

wa sekta mbalimbali, imeendelea na zoezi la Urekebu wa Sheria Kuu zote 

ambapo hadi sasa Ofisi ipo katika hata za mwisho kukamilisha Urekebu wa 

Sheria Kuu zote 446. Mwenendo wa Zoezi la urekebu ni kama inavyonekana 

kwenye Jedwali Na. 5. (Pia Angalia Kiambatisho Na. 8).  

 

Jedwali Na. 4: Sheria zilizofanyiwa Urekebu kuanzia Mwaka wa Fedha 
2018/2019 hadi Juni, 2022 

Mwaka wa Fedha Kazi iliyofanyika Matokeo ya Kazi 

2018/2019 
Utambuzi wa sheria na 

marekebisho yake  

Jumla ya Sheria Kuu 449 
zilitambuliwa na marekebisho 

yake  

2019/2020 
Maandalizi Index na kuandaa 

nakala laini 
Kukamilika kwa Index nan akala 

laini kwa sheria 141 

2020/2021 
maandalizi ya nakala laini na 

kuingiza marekebisho 

kukamilika kwa nakala laini na 
uingizaji wa marekebisho kwa 

sheria zote 449  

2021/2022 

uhakiki na uhariri kwa sheria 
zote 446 zilizobainika kuwa 

hai 
Uhakiki na uhariri unaendelea  

Chanzo: Divisheni ya Uandishi wa Sheria 
 

Kama ilivyobainishwa kwenye Jedwali, kwa sasa Ofisi inaendelea na zoezi la uhakiki na 

uhariri wa sheria zote 446. Zoezi hili linafanyika kwa kushirikisha kikamilifu wataalamu 
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kutoka Wizara na Taasisi zinazosimamia sheria husika. Hadi sasa jumla ya Wizara 16 

zimekwisha shiriki ambapo jumla ya Sheria 176 zimekwisha hakikiwa na kukaririwa 

kikamilifu teyari kwa ajili ya kupelekwa kwa Mpiga Chapa.  Aidha, zoezi hili linahusisha 

Wataalamu wengine wa nje ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wakiwemo Waandishi wa 

Sheria Wastaafu. Lengo la ushirikishwaji huu ni kuhakikisha kuwa sheria zitakazotoka 

zinakuwa na kiwango stahiki. Zoezi hili la uhakiki na uhariri linatarajiwa kukamilika 

ifikapo tarehe 15 Desemba, 2022. Baada ya hapo hatua za uchapaji zitafuata. Lengo ni 

kutoa toleo la urekebu wa Sheria Kuu zote ifikapo Januari, 2023. 

(i) Urekebu wa Sheria Ndogo 

Sambamba na Urekebu wa Sheria Kuu, Ofisi imeanza maandalizi ya Urekebu wa 

Sheria Ndogo. Zoezi hili linahusisha Sheria Ndogo zote zilizokuwepo hadi wakati 

wa zoezi la mwisho la Urekebu la mwaka 2002 na Sheria Ndogo zote 

zilizotungwa baada ya hapo. Divisheni imekamilisha utambuzi wa Sheria Ndogo 

zote zilizotungwa kuanzia mwaka 1920 mpaka Juni 2021. Utambuzi huu 

umebaini kuwepo kwa jumla ya Sheria Ndogo 40,105. Aidha, kwa sasa Divisheni 

inaendelea na maandalizi ya “Index” itakayoongoza zoezi la Urekebu wa Sheria 

Ndogo.  

2.1.1.5. Kuandaa Maazimio ya Bunge 

Uaandaaji wa Maazimio ya Bunge kwa ajili ya kuridhia mikataba na itifaki za 

Kimataifa kwa mujibu wa Ibara ya 63 (3)(e) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ni moja ya majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

Katika kipindi cha Julai, 2018 hadi Agosti, 2022, Maazimio 20 ya kuridhia Itifaki 

na Mikataba mbalimbali yaliandaliwa na kuwasilishwa Bungeni kwa ajili ya 

kuridhiwa (ratification). Mchanganuo wa maazimio hayo ni kama 

yanavyoonekana katika Jedwali Na. 6. 
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Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa maazimio kuanzia Mwaka wa Fedha 
2018/2019 hadi Juni, 2022 

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya Maazimio yaliyopitishwa na 

Bunge 

2018/2019 3 

2019/2020 12 

2020/2021 2 

2021/2022 3 

Jumla 20 

 
Chanzo: Divisheni ya Uandishi wa Sheria 
 

2.1.1.6. Upekuzi wa Mikataba kutoka Serikali Kuu, Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, Tawala za a na Serikali za 

Mitaa 

Lengo la Ofisi ni kushiriki katika majadiliano ya Mikataba Mikubwa ya Kitaifa na 

Kimataifa na kufanya upekuzi wa Mikataba yote ya Kitaifa na Kimataifa 

inayoihusu Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika kipindi cha 

Julai, 2018 hadi tarehe Agosti, 2022, Jumla ya Mikataba ya Kitaifa na Kimataifa 

4,957 ilifanyiwa upekuzi na Hati za Makubaliano (Memorandum of 

Understandings - MoUs) 431 zilifanyiwa upekuzi (Angalia Jedwali Na. 7). Kati 

ya mikataba 4,957 iliyofanyiwa upekuzi, mikataba 2,314 iliyothaminishwa katika 

sarafu mbalimbali, Mikataba 1,797 ilikuwa na thamani ya Shilingi za Kitanzania 

trilioni 135.78, Mikataba 390 ilikuwa na thamani ya Dola za Marekani 

265,845,571,963.92 sawa na Shilingi za Kitanzania trilioni 613.84 na Mikataba 

127 ilikuwa na thamani ya fedha ya Jumuiya ya Ulaya (Euro) 

17,524,441,374.318 sawa na Shilingi za Kitanzania trilioni 45.06 (Angalia 

Jedwali Na. 8). Mikataba hiyo ilihusisha masuala ya manunuzi, ujenzi na 

ukarabati wa majengo, utoaji wa huduma za jamii kama vile ujenzi wa shule, 

hospitali na Barabara.  
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Jedwali Na. 6: Idadi ya Hati za Makubaliano na Mikataba iliyofanyiwa 
upekuzi kuanzia Mwaka wa Fedha 2018/2019 hadi Juni, 2022 

 
Mwaka wa Fedha Idadi ya Hati za 

Makubaliano 
Idadi ya Mikataba 

2018/2019 98 1,230 

2019/2020 124 1,031 

2020/2021 39 1,085 

2021/2022 170 1,611 

Jumla 431 4,957 

 
Chanzo: Divisheni ya Mikataba 
 
Jedwali Na. 7: Idadi ya Mikataba iliyofanyiwa upekuzi na kuthaminishwa 

kuanzia Mwaka wa Fedha 2018/2019 hadi Juni, 2022 
Mwaka wa 

Fedha 
Mikataba iliyokuwa katika 

Fedha za Kitanzania 
Mikataba iliyokuwa katika Dola za 

Marekani 
Mikataba iliyokuwa katika Fedha 

ya Jumuiya ya Ulaya 

Idadi ya 
Mikataba 

TZS (000,000) Idadi ya 
Mikataba 

Dola ($) Idadi ya 
Mikataba 

Euro(€) 

2018/2019 523 3,472,971.20 93 3,732,120,495.93 33 1,314,629,084.84 

2019/2020 365 6,343,360.38 91 257,218,953,239.05 34 373,353,677.15 

2020/2021 382 5,784,759.57 97 1,592,343,071.01 30 15,425,439,764.35 

2021/2022 527 120,170,286.09 109 3,302,155,157.93 30 411,018,847.98 

 1797 135,771,377.24 390 265,845,571,963.92 127 17,524,441,374.32 

Chanzo: Divisheni ya Mikataba 
 

2.1.1.7. Mapitio ya Mikataba Mikubwa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeunda vikosi kazi vinavyohusisha 

wataalamu kutoka Taasisi zinazohusika na Mikataba ya Utafutaji na Uzalishaji 

wa Gesi Asilia, Mafuta pamoja na Uzalishaji Umeme ili kufanya mapitio ya 

Mikataba hiyo kwa lengo la kubaini kama ina maslahi kwa Taifa. Aidha, kuanzia 

Mwaka wa Fedha 2018/2019 hadi tarehe Juni, 2022 Ofisi imefanya mapitio ya 

Mikataba 13 ya Utafutaji na Uzalishaji wa Mafuta na Gesi, Mikataba mingine 

takriban 70 inayohusu Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Songo Songo na 

Mikataba mingine 11 ya Wazalishaji Wadogo wa Umeme. 
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2.1.1.8. Ushauri wa Kisheria kwa Serikali Kuu, Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa 

Katika utekelelezaji wa Sera, Mipango na Sheria za nchi mara nyingi 

yanajitokeza maeneo ambayo yanahitaji ushauri wa kisheria ni kwa namna gani 

bora ya kuendana katika masuala mbalimbali yanayojitokeza au kabla ya 

utekelezaji. Ofisi ina jukumu la kutoa ushauri wa Kisheria kwa Serikali Kuu, 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, Tawala za Mikoa, Serikali 

za Mitaa na wananchi kwa lengo la kuhakikisha Serikali na Taasisi zake zinapata 

faida kutokana na utekelezaji wa majukumu yake na hivyo kuikinga kutoingia 

katika madhara au kesi mbalimbali wakati wa utekelezaji wa majukumu hayo kwa 

kuhakikisha sheria, kanuni na taratibu za nchi zinafuatwa. Katika kipindi cha 

kuanzia Mwaka wa Fedha 2018/2019 hadi Juni, 2022 Ofisi ilipokea na kutoa 

ushauri wa kisheria kwa maombi 4,254. Maombi hayo ni kutoka Serikali Kuu, 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Mashirika ya Umma, Tawala za Mikoa, Serikali 

za Mitaa na wadau wengine. Ongezeko hili linatokana na kuanzishwa kwa 

Divisheni ya Uratibu na Huduma za ushauri inayoainishwa kwenye Maboresho  

ya Muundo wa Ofisi ulifanyiwa marekebisho  kwa Tangazo la Serikali Na. 48 la 

mwaka 2018 na kuanza kutumika Mwezi, Julai, 2018. Mchanganuo wa Wadau 

walioleta maombi upo kwenye Jedwali Na. 9. 

 

Jedwali Na. 8: Idadi ya Maombi ya Ushauri wa Kisheria yaliyofanyiwa kazi 
kutoka kwa wadau kuanzia Mwaka wa Fedha 2018/2019 hadi 
Juni, 2022 

Jina la Mdau 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 Jumla 
Wizara 84 380 393 327 1184 
Taasisi za Serikali 24 243 254 324 845 
Mashirika ya 
Umma 

1 22 34 122 179 

Mamlaka za 
Serikali 

16 20 39 101 176 

Wakala wa 
Serikali 

3 19 28 82 132 

Mamlaka za 8 57 65 68 198 
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Jina la Mdau 2018/2019 2019/2020 2020/2021 2021/2022 Jumla 
Serikali za Mitaa 
Makampuni 19 78 83 76 256 
Wadau 
wengine/Watu 
binafsi 

19 310 267 688 1284 

Jumla 174 1,129 1,163 1,788 4,254 

 
Chanzo: Divisheni ya Uratibu na Ushauri wa Kisheria 
 

2.1.1.9. Majadiliano ya Mikataba 

Ofisi inaendelea kushiriki katika majadiliano ya mikataba ya Miradi mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na Majadiliano ya Mradi wa Kubadilisha Gesi Asilia kuwa 

Kimiminika (Liquified Natural Gas – LNG) na Mradi wa Maeneo Maalumu ya 

Kiuchumi wa Bagamoyo (Bagamoyo Special Economic Zone project). Aidha, kwa 

usimamizi wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali Timu ya Serikali ya Majadiliano 

ilikamilisha majadiliano na kusaini Mkataba wa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi 

la Afrika Mashariki (EACOP). Aidha, ushiriki wa Serikali katika majadiliano hayo 

kunaiwezesha Serikali kushiriki moja kwa moja katika uandaaji na usimamizi wa 

miradi hasa inayotumia rasilimali za nchi kwa maendeleo ya Taifa.  

 

2.1.1.10. Majadiliano ya kumaliza migogoro/mashauri nje ya Mahakama  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeendelea na majadiliano ya kumaliza 

migogoro ya mashauri mbalimbali nje ya Mahakama za Kimataifa, Mabaraza ya 

Kimataifa ya Usuluhishi wa Migogoro ya Uwekezaji na Biashara, Mahakama Kuu 

ya Tanzania na Mahakama ya Rufani. Lengo kuu la kumaliza migogoro kwa njia 

ya majadiliano ni kupunguza gharama za fidia na uendeshaji wa mashauri kwa 

migogoro yenye hoja dhaifu kwa upande wa Serikali. 
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2.1.1.11. Kuandaa Miongozo ya Kuboresha Utendaji kazi wa Ofisi 

Jumla ya miongozo 10 iliandaliwa kwa ajili ya kuimarisha utendaji wa majukumu 

ya Ofisi. Miongozo hiyo ni pamoja na: - 

(i) Draft Guidelines for Contract Termination; 

(ii) Draft Guidelines for Vetting Procurement Contracts; 

(iii) Draft Guidelines for Vetting Investment Contracts; 

(iv) Draft Guidelines for Vetting Natural Wealth and Resources Contracts; 

(v) Draft Guidelines for Vetting Treaties and International Agreements; 

(vi) Draft Guidelines for Management of Contracts and Reporting of 

Suspicious Corrupt Activities on the Performance of Contracts;  

(vii) Draft Guidelines for Negotiation of Contracts;  

(viii) Draft Guidelines for Provision of Legal advice;  

(ix) Draft Guidelines for Regional and District Legal Advisory Committees; na  

(x) Draft Guideline for By-Laws making in the Local Government 

Authorities was developed.  

2.1.1.12. Kukuza Ushirikiano baina ya Taasisi na Taasisi pamoja na 

ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

Lengo ni kuhakikisha Maslahi ya Taifa yanapewa kipaumbele katika mashirikiano 

ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa kwenye majadiliano mbalimbali ya mikataba 

inayosainiwa na Serikali.  

 

Katika kipindi cha kuanzia Mwaka wa Fedha 2018/2019 hadi Juni, 2022, Ofisi 

ilishiriki kikamilifu katika jumla ya Mikutano 1,431 ya majadiliano na vikao kazi 

mbalimbali vya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ili kutoa maamuzi ya kisheria na 

kutetea maslahi mapana ya Taifa kwa ujumla. Mikutano hiyo inajumuisha 

mikutano ya Kitaifa, Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya ya Maendeleo 

ya Nchi zilizopo Kusini mwa Afrika (SADC), Umoja wa Afrika (AU), na Umoja wa 

Mataifa (UN). Mikutano hiyo ilihusu majadiliano ya mikataba ya kibiashara na 
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mikataba ya mahusiano ya Kikanda na Kimataifa na mikutano ya Kamati 

mbalimbali za uanachama wa Mamlaka mbalimbali zinazohusika na majadiliano 

ya mikataba. Mchanganuo wa Mikutano umeonyeshwa kwenye Jedwali Na. 10. 

 
Jedwali Na. 9: Idadi ya Mikutano na Vikao ambavyo Ofisi ilishiriki kuanzia 

Mwaka wa Fedha 2018/2019 hadi Juni, 2022 

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya Mikutano  

Jumla 
National EAC SADC AU UN 

2018/2019 40 9 3     52 

2019/2020 476 13 5 2 3 499 

2020/2021 293 4 3 2   302 

2021/2022 528 31 15 4 578 

Jumla 1,337 57 26 4 7 1,431 

 

3.0 CHANGAMOTO KATIKA UTEKELEZAJI   

Katika kutekeleza majukumu kwa kipindi cha kuanzia Julai, 2018 hadi Juni, 2022 Ofisi 

ilikumbana na changamoto zifuatazo:  

(i) Kuongezeka kwa wigo wa utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali usiowiana na rasilimali fedha na watu zilizopo. Ongezeko hilo 
linatokana na maelekezo ya Serikali na ya Chama Tawala ya kusogeza na 
upatikanaji wa huduma za ushauri wa kisheria kwa wananchi; 

(ii) Kushindwa kutekeleza majukumu muhimu ya ushirikiano wa kikanda na 
kimataifa kutokana na uwezo mdogo wa kifedha kunakosababisha ushiriki 
mdogo katika shughuli za kikanda na kimataifa; 

(iii)  Kuwepo kwa miundombinu duni ya TEHAMA ambayo inasababisha upatikaji wa 
taarifa mbalimbali za kiutendaji wa Ofisi kuwa mgumu na kuwanyima wananchi 
haki ya kujua masuala yanayoendelea katika sekta ya Sheria. Baadhi ya taarifa 
hizo ni Sheria mpya zilizopitishwa na Bunge, Sheria zilizofanyiwa marekebisho, 
Sheria zilizotafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili, Mikataba mbalimbali iliyoridhiwa na 
nchi yenye maslahi kwa Taifa; 

(iv) Ofisi kuwa na upungufu wa vitendea kazi kama magari, samani, kompyuta, 
mashine za kudurufu na vitabu vya sheria ambavyo husababisha ofisi 
kutotekeleza majukumu yake kwa wataki; 

(v) Kutofanyika kwa mafunzo ya mara kwa mara hususan katika maeneo ya upekuzi 
wa mikataba, uratibu na utoaji ushauri wa kisheria, uandishi wa sheria, urekebu, 
na tafsiri sheria; 

(vi) Watumishi wabobezi kuacha kazi au kuhamia taasisi zenye maslahi mazuri zaidi; 



15 
 

(vii) Gharama ya kukodi majengo kwa ajili ya ofisi katika mikoa yote 26 ni kubwa; na 

(viii) Ofisi kushindwa kuendana na kasi ya ongezeko la watumiaji wa Sheria 
mbalimbali hususan matumizi ya sheria zilizo tafsiriwa kutoka lugha ya 
Kiingereza kwenda lugha ya Kiswahili na Sheria zilizofanyiwa urekebu ili 
ziendane na wakati. 

4.0 MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO  

Katika kukabiliana na changamoto zilizoainishwa hapo juu, Ofisi inaendelea kuchukua 

hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na: - 

(i) Kuhakikisha sheria zinaandikwa kwa wakati na kwa weledi kwa ajili ya kupata 
matokeo yaliyo chanya hasa kwa maendeleo ya wananchi; 

(ii) Kufanya urekebu wa  Sheria mbalimbali kwa wakati na mara tu zinapofanyiwa 
marekebisho na Bunge ili ziendane na wakati; 

(iii) Kufanya upekuzi wa Mikataba kwa wakati  ili kuhakikisha kuwa Mikataba yote 
inayoingiwa na Serikali inakuwa na maslahi mapana kwa Taifa. Kwa Mikataba 
iliyokwishasainiwa, Ofisi itaendelea kuifanyia mapitio kwa kushirikiana na Taasisi 
nyingine;  

(iv) Kuendelea kusimamia maadili ya watumishi wote wa Ofisi ili kuhakikisha kuwa 
wanatekeleza majukumu yao kwa kufuata sheria na miongozo ya taaluma yao  
na maadili kwa ujumla.  

(v) Kuendelea kuboresha mazingira ya utendaji kazi ili kuleta motisha kwa watumishi 
na kuongeza ari na ufanisi wa utendaji kazi; 

(vi) Kuendelea kuwajengea uwezo watumishi wa Ofisi kwa kuzingatia Mpango wa 
Mafunzo wa Miaka Mitatu (2020/21 – 2022/23); na  

(vii) Kuendelea kuimarisha mfumo wa kieletroniki na miundombinu yake kwa lengo la 
kuimarisha utendaji wa Ofisi. 

 

5.0 HITIMISHO 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama taasisi muhimu katika kutekeleza azma 

ya Serikali ya kufikia uchumi wa viwanda, itaendelea kuhakikisha inatoa huduma za 

kisheria kwa ufanisi kwa serikali, taasisi zake na wananchi kwa ujumla kwa  kuzingatia 

kwamba, utekelezaji wa majukumu ya ofisi unachangia kufikiwa kwa malengo ya ukuaji 

wa sekta nyingine na uchumi wa nchi kwa ujumla hususan katika eneo la usimamizi wa 
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mikataba, utungaji wa sheria, urekebu wa sheria, ufasiri wa sheria na kutoa ushauri wa 

kisheria.  
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